Mất hết giấy tờ làm lại chứng minh nhân dân thế nào?

articlewriting1
Bạn Nguyễn Văn Tuấn hỏi : Bố tôi đi bộ đội về năm 1980 và ông bị mất hết sách vở. Do không có bất kể loại sách vở gì để chứng tỏ nên tới giờ bố tôi vẫn chưa có chứng tỏ nhân dân. Nay mái ấm gia đình tôi muốn làm chứng tỏ nhân dân cho bố tôi thì cần những sách vở gì ?
Luật sư Vũ Thuỳ Trang – Công ty Luật YouMe vấn đáp :Điều 5 Văn bản hợp nhất số 03 / VBHN-BCA hợp nhất Nghị định về chứng tỏ nhân dân lao lý những trường hợp phải làm thủ tục đổi chứng tỏ nhân dân :

1. Những trường hợp sau đây phải làm thủ tục đổi chứng minh nhân dân:

a ) Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng ;b ) Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được ;c ) Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh ;d ) Thay đổi nơi ĐK hộ khẩu thường trú ngoài khoanh vùng phạm vi tỉnh, thành phố thường trực Trung ương ;e ) Thay đổi đặc thù nhận dạng .2. Trường hợp bị mất chứng tỏ nhân dân thì phải làm thủ tục cấp lại .

Thông tư 04/1999/TT-BCA và Văn bản hợp nhất 03/VBHN-BCA hợp nhất Nghị định về chứng minh nhân dân do Bộ Công an ban hành quy định về thủ tục như sau:

– Đơn trình diễn rõ nguyên do cấp lại chứng tỏ nhân dân ( đơn trình báo bị mất chứng tỏ nhân dân ), có xác nhận của Công an phường, xã, thị xã nơi ĐK hộ khẩu thường trú, ảnh dán vào đơn và đóng dấu giáp lai ;– Xuất trình hộ khẩu thường trú ( sổ hộ khẩu mái ấm gia đình hoặc giấy ghi nhận nhân khẩu tập thể ). Ở những địa phương chưa cấp hai loại sổ hộ khẩu trên Công an nơi làm thủ tục cấp chứng tỏ nhân dân địa thế căn cứ vào sổ ĐK hộ khẩu, ghi nhận ĐK hộ khẩu thường trú của Công an xã, phường, thị xã ;– Đối với những trường hợp biến hóa họ tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh, đổi lại chứng tỏ nhân dân phải xuất trình Quyết định của cơ quan có thẩm quyền được cho phép đổi khác những nội dung trên đây ;– Chụp ảnh ( như trường hợp cấp mới ) ;– Kê khai tờ khai cấp chứng tỏ nhân dân theo mẫu ;– Vân tay hai ngón trỏ hoàn toàn có thể in vào tờ khai theo mẫu hoặc cơ quan Công an thu vân tay hai ngón qua máy lấy vân tay tự động hóa để in vào tờ khai và chứng tỏ nhân dân ;

– Nộp lệ phí;

– Các trường hợp đổi chứng tỏ nhân dân phải nộp lại giấy chứng minh nhân dân theo Quyết định số 143 / CP ngày 9.8.1976 của Hội đồng nhà nước ( nếu có ), chứng tỏ nhân dân đã hết hạn sử dụng, hư hỏng hoặc có đổi khác nội dung cho cơ quan công an ngay khi làm thủ tục đổi để lưu chung với hồ sơ .Những trường hợp mất hồ sơ do thất lạc, hoả hoạn, bão lụt và những trường hợp bất khả kháng, cơ quan công an phải thông tin khi công dân đến làm thủ tục cấp đổi, cấp lại chứng tỏ nhân dân thì làm thủ tục cấp mới cho những đối tượng người tiêu dùng này .Như vậy, để được cấp lại chứng tỏ nhân dân, bạn cần thực thi thủ tục theo lao lý pháp lý trích dẫn trên. Do câu hỏi không nêu rõ là bố của bạn mất sách vở nào nên không hề tư vấn cụ thể cho bạn .

0912.44.1586