Chuyển trường cho con cần những giấy tờ gì?

articlewriting1
Tôi đang làm thủ tục chuyển trường cho con gái về trường tiểu học gần nơi tôi thao tác. Xin hỏi, tôi cần phải chuẩn bị sẵn sàng những sách vở gì ?

Bạn đọc có email lienhecuulongreal@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi:

Luật gia Hồ Phương Thanh, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Khoản 1, 2 Điều 36 Thông tư 28/2020/TT-BGD ban hành điều lệ trường tiểu học quy định hồ sơ, trình tự, thủ tục chuyển trường như sau:

1. Hồ sơ học sinh chuyển trườngTrường có học viên chuyển đi hướng dẫn việc triển khai xong và xác nhận tính hợp lệ của hồ sơ. Trường nhận học viên chuyển đến tiếp đón và quản trị hồ sơ. Hồ sơ gồm :a ) Đơn xin chuyển trường của cha mẹ hoặc người giám hộ học viên ( theo mẫu tại Phụ lục I kèm theo thông tư này ) .b ) Học bạ .c ) tin tức về tài liệu học tập ( tại trường đang học ), tiến trình thực thi chương trình ( theo mẫu tại Phụ lục III kèm theo thông tư này ), bảng tổng hợp tác dụng nhìn nhận rèn luyện và học tập của học viên theo lao lý .d ) Kế hoạch giáo dục cá thể so với học viên khuyết tật ( nếu có ) .

2. Trình tự, thủ tục chuyển trường

a ) Cha mẹ hoặc người giám hộ học viên nộp đơn xin chuyển trường cho nhà trường nơi chuyển đến bằng hình thức nộp trực tiếp, nộp qua bưu điện hoặc nộp trực tuyến trên Cổng dịch vụ công ( nếu có ) .b ) Trong thời hạn không quá 03 ngày thao tác kể từ ngày nhận đơn, hiệu trưởng trường nơi chuyển đến có quan điểm chấp thuận đồng ý về việc đảm nhiệm học viên vào đơn, trường hợp không đồng ý chấp thuận phải ghi rõ nguyên do vào đơn và trả lại đơn cho cha mẹ hoặc người giám hộ học viên theo hình thức đã tiếp đón đơn .c ) Khi có quan điểm chấp thuận đồng ý đảm nhiệm của nơi chuyển đến, cha mẹ hoặc người giám hộ học viên gửi đơn xin chuyển trường cho nhà trường nơi chuyển đi. Trong thời hạn không quá 03 ngày thao tác kể từ ngày nhận đơn, hiệu trưởng trường nơi chuyển đi có nghĩa vụ và trách nhiệm trả hồ sơ cho học viên theo pháp luật tại khoản 1 điều này .d ) Cha mẹ hoặc người giám hộ học viên nộp hàng loạt hồ sơ pháp luật tại khoản 1 điều này cho nhà trường nơi chuyển đến .đ ) Trong thời hạn không quá 03 ngày thao tác kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, hiệu trưởng trường nơi chuyển đến tổ chức triển khai trao đổi, khảo sát, tư vấn và đảm nhiệm xếp học viên vào lớp .

Như vậy, để chuyển trường tiểu học cho cháu, bạn cần chuẩn bị hồ sơ đầy đủ và thực hiện thủ tục theo quy định nêu trên.

Tư vấn pháp lýHãy gọi đường dây nóng tư vấn pháp lý : 0979310518 ; 0961360559 để nhận được câu vấn đáp nhanh gọn, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi : lienhecuulongreal@gmail.com hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, TP.HN và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TP Hồ Chí Minh để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào những ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần .Chuyên mục được triển khai với sự tương hỗ từ Công ty Luật TNHH YouMe .

0912.44.1586