Việc đổi giấy phép lái xe hết hạn cần làm những thủ tục gì?

articlewriting1
Theo Thông tư 12/2017 / TT-BGTVT pháp luật có 1 số ít loại Giấy phép lái xe ( GPLX ) gồm A1, A2, A3 sẽ không có thời hạn. Tuy nhiên, những hạng GPLX còn lại sẽ đều có thời hạn và đến khi hết giá trị sử dụng phải cấp đổi lại để liên tục tinh chỉnh và điều khiển phương tiện đi lại một cách hợp pháp .

Việc cấp, đổi bằng lái xe ôtô hết hạn, quá thời hạn sử dụng được quy định như sau:

Trường hợp giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng dưới 3 tháng sẽ vận dụng pháp luật tại Khoản 2 Điều 52 Thông tư 46/2012 / TT-BGTVT của Bộ Giao thông – Vận tải : ” Người có GPLX quá hạn sử dụng dưới 3 tháng kể từ ngày hết hạn, người có giấy phép lái xe bị hỏng được xét đổi giấy phép lái xe ” .

Trường hợp đổi giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng 3 tháng trở lên sẽ áp dụng quy định tại Khoản 1 Điều 52 Thông tư số 46/2012/TT-BGTVT, người có bằng lái xe ôtô quá thời hạn sử dụng.

Quá từ 3 tháng đến dưới 1 năm kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại kim chỉ nan để cấp lại giấy phép lái xe .Quá từ 1 năm trở lên kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại cả kim chỉ nan và thực hành thực tế để cấp lại giấy phép lái xe .Trường hợp không triển khai việc cấp đổi giấy phép lái xe đúng lao lý, nếu điều khiển và tinh chỉnh xe ôtô tham gia giao thông vận tải sẽ bị xử phạt vị phạm hành chính theo lao lý tại Khoản 4, Khoản 7 Điều 21 Nghị định 171 / 2013 / NĐ-CP . Người dân cần nắm rõ chi phí, thủ tục và các loại giấy tờ cần thiết trước khi đi cấp lại, đổi giấy phép lái xe. Ảnh: Cao Nguyên

Thủ tục đổi bằng lái xe ôtô hết hạn

Hồ sơ đổi bằng lái xe ôtô hết hạn cần chuẩn bị:

Một bản photo CMND hoặc hộ chiếu / căn cước công dân. Một bản photo giấy phép lái xe ôtô bị quá hạn. Đơn ý kiến đề nghị đổi giấy phép lái xe theo mẫu pháp luật. Giấy ghi nhận sức khỏe thể chất do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo pháp luật ( mẫu lao lý hiện hành của Bộ Y tế ) .Khi nộp hồ sơ thủ tục ý kiến đề nghị đổi giấy phép lái xe ôtô quá hạn phải xuất trình giấy phép lái xe, chứng tỏ nhân dân hoặc hộ chiếu để so sánh .

Chi phí khi đổi bằng lái xe ôtô quá hạn sẽ cao hơn khi đang còn hạn, vì thế bạn nên làm thủ tục đổi bằng lái xe ôtô khi gần hết hạn (còn khoảng 2 tuần đến ngày hết hạn).

Đổi bằng lái xe ôtô hết hạn qua mạng

Người có nhu yếu cấp đổi bằng lái xe ôtô qua mạng phải kê khai theo mẫu gồm có : tên tuổi, nơi cư trú, số CMND, số giấy phép lái xe …. Sau khi bạn điền không thiếu thông tin mạng lưới hệ thống sẽ xác nhận và cấp cho người ĐK một mã số ( số thứ tự ) hẹn ngày, giờ đến thao tác, mỗi mã số được cấp bạn được phép đặt lại lịch hẹn hai lần .Mức lệ phí khi bạn thực thi cấp đổi qua mạng là 135.000 đồng / trường hợp. Khi đến làm thủ tục cấp đổi giấy phép lái xe ôtô, người ĐK chỉ cần mang giấy phép lái xe ôtô cũ, hồ sơ gốc, chụp ảnh tại chỗ và đợi để được nhận ngay giấy phép lái xe mới .

0912.44.1586