Sang tên Sổ đỏ cho con: Nên tặng cho hay để thừa kế?

nen tang cho hay de thua ke 3005211115
Thừa kế và Tặng Ngay cho quyền sử dụng đất là hai hình thức chuyển quyền sử dụng đất. Mỗi hình thức có ưu và điểm yếu kém riêng, nếu nắm rõ điều này cha mẹ hoàn toàn có thể sẽ có giải pháp sáng suốt trong việc lựa chọn nên khuyến mãi cho hay để thừa kế quyền sử dụng đất .

* Sang tên Sổ đỏ là cách gọi phổ biến của người dân dùng để chỉ thủ tục đăng ký biến động khi chuyển nhượng, tặng cho, thừa kế quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất.

1. Tặng cho, thừa kế quyền sử dụng đất là gì?

* Khái niệm thừa kế quyền sử dụng đất

Thừa kế quyền sử dụng đất là việc chuyển giao quyền sử dụng đất từ người chết sang người thừa kế thông qua di chúc hợp pháp hoặc theo quy định pháp luật. 

Sang tên Giấy ghi nhận ( Sổ đỏ, Sổ hồng ) theo hình thức thừa kế chỉ được triển khai khi cha mẹ chết .

* Khái niệm tặng cho quyền sử dụng đất

Tặng cho quyền sử dụng đất là một dạng đơn cử của khuyến mãi ngay cho gia tài, đó là việc người sử dụng đất chuyển giao quyền sử dụng đất của mình cho người khác khi mình còn sống mà không nhu yếu đền bù, còn bên được khuyến mãi ngay cho chấp thuận đồng ý nhận theo sự thỏa thuận hợp tác .
Theo đó, sang tên Giấy ghi nhận theo hình thức Tặng cho được thực thi khi cha mẹ còn sống .

>> Tổng đài tư vấn miễn phí về đất đai của LuatVietnam 1900.6192

2. Một số điểm giống nhau giữa thừa kế và tặng cho

Căn cứ Luật Đất đai 2013, LuatVietnam nêu ra một số ít điểm giống nhau giữa thừa kế và Tặng Ngay cho quyền sử dụng đất như sau :
TT
Điểm giống nhau
Nội dung
1
Điều kiện triển khai quyền ( vận dụng so với bên khuyến mãi ngay cho, thừa kế khi có Giấy chứng nhận )
Căn cứ khoản 1 Điều 188 Luật Đất đai 2013, người sử dụng đất được thực thi quyền khuyến mãi ngay cho, thừa kế khi có đủ những điều kiện kèm theo sau :
– Có Giấy ghi nhận .
– Đất không có tranh chấp .
– Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo vệ thi hành án .
– Trong thời hạn sử dụng đất .
2
Chỉ có hiệu lực hiện hành khi ĐK vào sổ địa chính
Việc quy đổi, chuyển nhượng ủy quyền, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, Tặng Kèm cho, thế chấp ngân hàng quyền sử dụng đất, góp vốn bằng quyền sử dụng đất phải ĐK tại cơ quan ĐK đất đai và có hiệu lực thực thi hiện hành kể từ thời gian ĐK vào sổ địa chính ( khoản 3 Điều 188 Luật Đất đai 2013 )
3
Miễn thuế thu nhập cá thể, lệ phí trước bạ

Tặng cho, thừa kế nhà đất giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội, ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh chị em ruột với nhau được miễn thuế thu nhập cá nhân, lệ phí trước bạ (căn cứ điểm d khoản 1 Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC và khoản 10 Điều 9 Nghị định 140/2016/NĐ-CP)

nên tặng cho hay để thừa kếNên tặng cho hay để thừa kế quyền sử dụng đất (Ảnh minh họa)
 

3. Ưu và nhược điểm của tặng cho và thừa kế

Để vấn đáp cho câu hỏi nên Tặng cho hay để thừa kế quyền sử dụng đất cho con, cha mẹ cần nắm rõ ưu và điểm yếu kém cơ bản của từng hình thức chuyển quyền sử dụng đất này .
Đánh giá
Tặng cho
Thừa kế
Theo pháp lý
Theo di chúc
Ưu điểm
– Quyền sử dụng đất là gia tài riêng của cha, mẹ hoặc gia tài chung của cha mẹ thì cha mẹ có quyền Tặng Kèm cho quyền sử dụng đất của mình cho bất kể người con nào mà không bị pháp lý cấm hay hạn chế quyền .
– Có quyền lập hợp đồng Tặng cho nhà đất có điều kiện kèm theo .
Ví dụ : Cha mẹ có quyền Tặng Ngay cho nhà đất có điều kiện kèm theo cho con như con có nghĩa vụ và trách nhiệm nuôi dưỡng, chăm nom cha mẹ, không được đuổi cha mẹ ra khỏi nhà, …
– So với thừa kế, nhất là thừa kế theo pháp lý thì khuyến mãi cho nhà đất ít xảy ra tranh chấp giữa những người con hơn vì quyền khuyến mãi ngay cho ai, diện tích quy hoạnh bao nhiêu, khi nào Tặng cho, … đều do cha mẹ quyết định hành động .
Nếu cha mẹ không có sự ưu tiên cho một hay một số ít người con thì việc chia thừa kế theo pháp lý bảo vệ tính công minh, không gây mất đoàn kết ( chia đều )

– Cha mẹ có quyền để lại hàng loạt quyền sử dụng đất của mình cho một người con, trừ trường hợp con dưới 18 tuổi hoặc trên 18 tuổi nhưng mất năng lực lao động ( người hưởng di sản không nhờ vào vào nội dung của di chúc ) .
– So với Tặng Ngay cho không có điều kiện kèm theo như phải chăm nom, nuôi dưỡng cha mẹ, … thì để thừa kế theo di chúc có ưu điểm ở chỗ nếu con không triển khai đúng nghĩa vụ và trách nhiệm, đúng bổn phận cha mẹ có quyền biến hóa nội dung di chúc ( đổi khác người thừa kế, diện tích quy hoạnh hưởng, … )
Hạn chế
So với thừa kế theo pháp lý hoàn toàn có thể gây ra xích míc giữa những người con nếu không được chia đều về quyền và quyền lợi. Điều này khá dễ hiểu vì trong nhiều mái ấm gia đình cha mẹ sẽ ưu tiên một hoặc một số ít người con hơn những người còn lại .
– Nếu chia thừa kế nhà đất theo pháp lý thì không biểu lộ ý chí “ chủ quan ” của người sử dụng đất, chủ sở hữu nhà ở vì người cùng hàng thừa kế hưởng phần di sản bằng nhau .
– Việc sang tên chỉ có hiệu lực thực thi hiện hành sau khi cha mẹ chết nên hoàn toàn có thể phát sinh 1 số ít rủi ro đáng tiếc mà cha mẹ không hề biết và lường trước được như tranh chấp di sản thừa kế là quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở giữa những người thừa kế với nhau .
Việc sang tên chỉ có hiệu lực thực thi hiện hành sau khi cha mẹ chết nên hoàn toàn có thể phát sinh một số ít rủi ro đáng tiếc mà cha mẹ không hề biết và lường trước được như tranh chấp di sản thừa kế là quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở giữa những người thừa kế với nhau, nhất là khi nội dung di chúc chỉ cho một người mà trong đó không có người hưởng thừa kế không phụ thuộc vào vào nội dung của di chúc .

Trên đây là quy định liên quan đến vấn đề khi cha mẹ sang tên Sổ đỏ cho con thì nên tặng cho hay để thừa kế. Theo đó, không có phương án nào có ưu điểm tuyệt đối mà tùy thuộc vào từng trường hợp cụ thể của mỗi hộ gia đình để lựa chọn phương án tốt nhất. Nếu cha mẹ chỉ có một thửa đất có thể áp dụng quy định về quyền hưởng dụng để chia nhà đất con. 

Nếu bạn đọc có vướng mắc vui lòng liên hệ 1900.6192để được hỗ trợ nhanh nhất.

>> Sang tên Sổ đỏ: Hồ sơ, thủ tục và phí thực hiện

>> Thừa kế nhà đất: Điều kiện và thủ tục thực hiện

0912.44.1586